Chủ Nhật, 14, Tháng Bảy, 2024
Trang chủTHỜI SỰPháp luậtĐi xe đạp vi phạm nồng độ cồn có bị xử phạt...

Đi xe đạp vi phạm nồng độ cồn có bị xử phạt không?

Luật sư Diệp Năng Bình cho biết, theo quy định hiện hành, người đi xe đạp vi phạm nồng độ cồn có thể bị xử phạt 600 nghìn đồng và tạm giữ phương tiện 7 ngày.

Gửi câu hỏi đến Báo Giao thông, bạn đọc Trần Văn Nhất (quận Tây Hồ, TP Hà Nội) cho biết: “Vừa qua trong lúc đạp xe quanh hồ Tây, một anh trong nhóm bảo tôi uống lon bia giải khát sau đó đạp tiếp”.

“Tuy nhiên, tôi đã từ chối vì sợ bị xử phạt vi phạm nồng độ cồn, sau đó anh đấy bảo là “xe đạp ai kiểm tra mà phạt”. Tôi xin hỏi, người đi xe đạp vi phạm nồng độ cồn thì có bị xử phạt không, và mức xử phạt đối với lỗi vi phạm này là bao nhiêu tiền?”, bạn Nhất hỏi.

Đi xe đạp vi phạm nồng độ cồn có bị xử phạt không?- Ảnh 1.
Đi xe đạp vi phạm nồng độ cồn có thể bị xử phạt đến 600 nghìn đồng.

Trả lời nội dung này, luật sư Diệp Năng Bình, Trưởng Văn phòng Luật sưTinh Thông Luật (Đoàn luật sư TP.HCM) cho biết, theo Nghị định 123/2021/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều Nghị định số 100/2019/NĐ-CP quy định người đi xe đạp, xe đạp máy, xe đạp điện cũng sẽ bị kiểm tra nồng độ cồn như các loại xe máy và ô tô.

Cụ thể, tại điều 8 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định mức phạt người điều khiển xe đạp, xe đạp máy (kể cả xe đạp điện), người điều khiển xe thô sơ khác vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau:

Đối với người điều khiển xe đạp, xe đạp điện, xe máy điện khi vi phạm nồng độ cồn sẽ bị phạt tiền từ 400-600 nghìn đồng khi trong máu, trong hơi thở có chứa nồng độ cồn vượt quá mức 80mg/100ml máu hay vượt quá 0,4mg/lít khí thở.

Người vi phạm vượt quá 50 mg đến 80 mg/100 ml máu hoặc quá 0,25 mg đến 0,4 mg/lít khí thở bị phạt 200-300 nghìn đồng.

Người đi xe đạp, xe đạp điện, xe máy điện có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 mg/100 ml máu, hoặc chưa vượt quá 0,25 mg/lít khí thở bị xử phạt 80-100 nghìn đồng.

Đi xe đạp vi phạm nồng độ cồn có bị xử phạt không?- Ảnh 2.
Luật sư Diệp Năng Bình, Trưởng Văn phòng Luật sưTinh Thông Luật.

“Trường hợp người điều khiển xe đạp cố tình không chấp hành yêu cầu kiểm tra về nồng độ cồn của người thi hành công vụ, hoặc có hành vi chống đối thì bị phạt tiền ở mức cao nhất là 600 nghìn đồng”, luật sư Bình nói.

Đồng thời, ông Bình nhấn mạnh, hành vi chống đối nếu có đủ căn cứ thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về một trong các tội như: Chống người thi hành công vụ, Gây rối trật tự công cộng.

Ngoài ra, căn cứ Khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ xe đạp của người vi phạm nồng độ cồn tối đa đến 7 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm.

Nguồn: baogiaothong.vn

BÀI VIẾT LIÊN QUAN
- Advertisment -
Google search engine

Bài viết được quan tâm

BÌNH LUẬN